![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoMx5ZioAfd1WBtq0lRUGhMHCXZJVvEwZSMlvvsibT0OQzB6AEC392GBZVTLq5HLwqc-eBLnej9e7g2J1hB0B_rX6q11Tv2iwd5cHEhY2L5UN2ZYBE0FWmikvRBAQ6uX-KIt7tqP-jjdWN/s640/14036035127071.jpg)
นายชวลิต วิชยสุทธิ์ รักษาการเลขาธิการพรรคเพื่อไทย กล่าวว่า ตนดูรายการคืนความสุขให้ประชาชนของ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) ท่านพูดต่อเนื่องจากการให้สัมภาษณ์สื่อที่สหรัฐอเมริกา คือ ท่านอยากเห็นคนไทยที่เห็นต่างหันหน้าคุยกัน ยุติความขัดแย้งเดินหน้าประเทศร่วมกัน Stronger Together แสดงว่าท่านมุ่งมั่นเอาจริงกับเรื่องนี้แล้ว ถือเป็นสัญญาณครั้งสำคัญที่ออกจากปากนายกฯ ตนเห็นด้วยและสนับสนุนการพูดคุยเพื่อแก้ปัญหาความขัดแย้ง เพราะแม้กระทั่งในสงครามระหว่างประเทศ ยังมีการหยุดยิงเพื่อเจรจาสงบศึก เราคนไทยด้วยกันเองแท้ ๆ ขัดแย้งกันมาเป็นสิบปี จนประเทศชาติประชาชนบอบช้ำขนาดนี้ทำไมจะจัดการพูดคุยกันไม่ได้ จึงให้ความเห็นเดิมที่เคยเสนอแนะไว้ว่า 1.รัฐบาลควรเป็นเจ้าภาพในการจัดการพูดคุย เพราะเป็นผู้บริหารประเทศ 2.การจัดการพูดคุย ไม่ควรมีเงื่อนไขใด ๆ เป็นอุปสรรคต่อการพูดคุย 3.การสร้างบรรยากาศในการพูดคุย รัฐบาลและองค์กรที่เกี่ยวข้อง ควรให้ความเป็นธรรมทุกฝ่ายใช้หลักนิติรัฐ นิติธรรม ไม่เลือกปฏิบัติต่อฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง จนทำให้เห็นว่าถูกกระทำอยู่ฝ่ายเดียว มั่นใจว่าคนไทยส่วนใหญ่ค่อนประเทศ เกือบ 100% อยากเห็นบ้านเมืองเกิดความปรองดองประเทศเดินหน้าไปได้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น