![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi31AXh_A3ALraLHCg84Sk91lQmpeBgBZzR6HAGmJ58SPbUqLP2lI3kFNa05bmi4P7ypdqvKeHqDwMeXsB2B7H2xLLx3MgSvaarfnZjEpMMD9SQHAd1_LR7E7TBx7RbtZDG4W_2JlW5L3E/w640-h360/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%2587+051063_%25E0%25B9%2592%25E0%25B9%2590%25E0%25B9%2591%25E0%25B9%2590%25E0%25B9%2590%25E0%25B9%2595_101.jpg)
ผศ.ดร.อรุณี กาสยานนท์ โฆษกพรรคเพื่อไทย กล่าวว่า จากการที่พรรคเพื่อไทยได้มีการจัดประชุมวิสามัญไปเมื่อวันที่ 1 ตุลาคมที่ผ่านมา และได้มีเลือกตั้งคณะกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ ซึ่งจะมีการจัดการประชุมขึ้นภายใน 1-2 สัปดาห์นี้ เพื่อกำหนดแนวทางและยุทธศาสตร์ของพรรคอย่างชัดเจน ซึ่งจุดยืนของพรรคเพื่อไทยในวันนี้ยังคงไม่เปลี่ยนแปลง อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงหน้าตาเพื่อเสริมทัพต่างๆ แต่จุดยืนที่ยึดมั่นในหลักการประชาธิปไตย และมุ่งแก้ไขปัญหาปากท้องของพี่น้องประชาชน ยังเป็นจุดยืนที่เรายึดมั่นมาโดยตลอด
ทั้งนี้ ภารกิจหลักทั้ง 4 ด้าน ที่จะมุ่งเน้นต่อไป คือ 1. ความมุ่งมั่นที่จะต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย เราจะเดินหน้าเร่งแก้ไขรัฐธรรมนูญฉบับนี้ให้สำเร็จ 2. ความมุ่งมั่นที่จะแก้ปัญหาความทุกข์ยากของพี่น้องประชาชน โดยเฉพาะวิกฤติเศรษฐกิจที่ทุกคนกำลังเผชิญอยู่ 3. การสร้างการมีส่วนร่วมของประชาชนทุกภาคส่วน เราจะเชื่อมโยงความสัมพันธ์กัน และพร้อมที่จะเปิดกว้างให้คนทุกกลุ่ม ทุกอาชีพ ให้ทุกคนได้มีส่วนร่วม และ 4. เราจะนำเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้ในการแก้ไขปัญหาให้กับพ่อแม่พี่น้องประชาชน
ส่วนประเด็นเรื่องกระแสข่าวในการจัดตั้งรัฐบาลแห่งชาติ ขอยืนยันจุดยืนในประเด็นนี้ โดยขอย้ำว่า พรรคเพื่อไทยไม่อาจร่วมกับรัฐบาลที่มาจากอำนาจเผด็จการ ซึ่งหมายความว่า เราจะไม่เข้าร่วมเป็นรัฐบาลแห่งชาติอย่างแน่นอน
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น