ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ โพสต์ข้อความผ่านเครือข่ายสังคมออนไลน์ โดยมีเนื้อหาดังนี้
เมื่อวานตอนค่ำหลายๆพื้นที่ของ กทม ฝนตกหนักมาก โดยเฉพาะในเขตย่านเศรษฐกิจ สีลม สุขุมวิท สาทร หลายพื้นที่มีฝนตกสะสม 24 ชม. สูงถึง 90 มม. ซึ่งถือว่าเป็นปริมาณฝนหนักมาก
หลักการระบายน้ำของ กทม. คือระบายลงท่อระบายน้ำ ลงสู่คลอง และออกแม่น้ำเจ้าพระยา ในพื้นที่ต่ำต้องมีระบบปิดล้อมและใช้เครื่องสูบน้ำทำการสูบน้ำออก มีระบบอุโมงค์ยักษ์ในบางจุดเพื่อเป็นทางลัดช่วยพาน้ำไปถึงแม่น้ำเจ้าพระยาให้เร็วขึ้น และมีแก้มลิงในบางพื้นที่ เพื่อชะลอน้ำให้เข้าสู่ระบบระบายน้ำช้าลง
การแก้ปัญหาน้ำท่วมจึงต้องทำทั้งระบบตั้งแต่เส้นเลือดฝอย คือระบบท่อระบายน้ำ การสูบน้ำ การดูแลขยะ จนไปถึงเส้นเลือดใหญ่ คือระบบอุโมงค์ยักษ์ การขุดลอกคลอง การดูแลระดับน้ำ ประตูน้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvDdA5-Y0eTAgYE9ng_Gj9ftqVLxsWU_2STYaVOhIODb0dKbWIwCb3xabLYf26qUnPryONWdOBDKZ9sbGv6EltsMozrnRNnMm4QVFrBeKIqgrTlmBKm4SaDeCnGBbt5FNRof61YF3IdRw/w640-h372/120394707_3536304043097089_2920218608414813320_o.jpg)
เมื่อเช้าผมออกไปดูพื้นที่ที่น้ำท่วมเมื่อคืนบริเวณสุขุมวิท 53 กับสุขุมวิท 26 คุยกับน้องๆพนักงาน กทม. พบว่ามีขยะจำนวนมาก มาติดที่ช่องระบายน้ำในถนน ทำให้น้ำระบายไม่ได้และเกิดน้ำท่วมขัง ต่อให้มีอุโมงค์ยักษ์ใหญ่ขนาดไหน ถ้าเส้นเลือดฝอยอุดตัน น้ำไปไม่ถึง อุโมงค์ก็ไม่มีประโยชน์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCq8zuafvAAMN3M7uFEcSrT6QeW3_9bpN55heBb0WZ8OXfImHSy7lhHQdxXTxua_PWCyxdvF6ZpVfJm6-0R0mTADY6S7dOu_bw3JgqjXrm194KS2dVXbQUwK-mk01e7M8djYqQmWtDUT8/w640-h288/120840825_3536304159763744_2561394225275726946_o.jpg)
การแก้ไขปัญหาเส้นเลือดฝอยเหล่านี้เป็นเรื่องที่สำคัญ มันอาจจะไม่น่าตื่นเต้นเหมือนการทำโครงการก่อสร้างหมื่นล้าน แต่มันคือหัวใจในการแก้ปัญหาของ กทม ในทุกๆด้าน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องน้ำท่วม จราจร สาธารณสุข การศึกษา
สิ่งที่สำคัญคือความเข้าใจและเอาใจใส่ในการแก้ปัญหาครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4x3tG-0l8ZxEBLz9BPieAauYROUvlHMgJxQYo3JxjKPBKr7cbNH_xUm3k0vXPI6cls0766Nu6Ctr08n3pOl1nuBcpyluVcIlSnVfxWeQ4yS6WpHjLTuw7K7pAlLvrkpajikfan8wsDG8/w640-h288/120412385_3536304223097071_217384479408077327_o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVBSHI8yTGFgjzLNEbg4kC74_bV3ukEbpfhTgsU8uW_KBD7IN955t46MD9OrhWote594fVBLWwPLl0LogzbYeycNZm-LfDQuwSLqhriNdSvo8MdXCXSzIpVk_i3rRmM5Vj6-V290NMBqo/w640-h288/120426292_3536304066430420_616787824638293045_o.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQkLwkgQP8V0_t45T-z3QAvS0u2kgRfrDNTkMTbx6aym3EOEFCKkn_HaA4QKUg44dhZesS729Y0DLrVa4OXy7Ik0-JoxC3W0NyX7aP-V75VktEz4xdQSlLi6BbK1k92xsON14BlXDdLK4/w640-h288/120464938_3536304273097066_5312576453642615572_o.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น